วิธีเปิดใช้ระบบเว็บหลายภาษา
- คลิกหมายเลข 1 > คลิกหมายเลข 2 เพื่อเข้าสู่ระบบ Setting
- เมื่อเข้ามาถึงหน้า Setting ภายในเมนู General เมื่อเลื่อนลงมาจะเจอ Language Setting จะมีการตั้งค่า 2 ส่วนคือ
1) การตั้งค่าการแสดงผล
2) การเปิด/ปิด ภาษา, เปลี่ยนชื่อ, Icon ของภาษา
เมื่อทำการเปิดภาษาใหม่ทุกครั้ง ควรเข้าไปเช็คชื่อสินค้า, ชื่อบล็อค, ชื่อเมนู และข้อมูลต่างๆ ในหน้าเพจ เพื่อการแสดงผลที่ถูกต้องด้วยนะคะ
วิธีการเข้าหน้าเพจภาษาอื่น เพื่อแก้ไขข้อมูล
- เลือกที่ Selected ด้านบน > เลือกเมนูหน้าที่ต้องการแก้
- เมื่อเข้ามาถึงหน้าแก้ไข ในแถบด้านบนจะมีให้เลือกเปลี่ยนภาษา (เหมือนหน้าบ้าน) สามารถกดเลือกเปลี่ยนภาษาได้จากตรงนี้
* หมายเหตุ – หากในตอนแรกได้ใส่ข้อมูลในหน้าภาษาไทยหน้าเดียวแต่ยังไม่ได้แก้ไขข้อมูลในหน้าภาษาอังกฤษ การแสดงผลหน้าบ้านในโหมดภาษาอังกฤษจะแสดงผลเป็นของภาษาไทย แต่หากมีการเข้าไปแก้ไขข้อมูลที่หน้าภาษาอังกฤษ ทั้งภาพและข้อมูลต่างๆ จะแสดงเป็นค่า Default ข้อมูลที่ยังไม่ได้ทำการแก้ไข เพราะฉะนั้นหากจะแก้ไขข้อมูลในหน้าภาษาอังกฤษ ควรแก้ไขให้ครบถ้วนในครั้งเดียว